Email: mynghevietnamGJA@gmail.com - Liên hệ quảng cáo: 090 777 5995
  1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp
  4.  › 
  5. Hỏi đáp

Vàng thỏi nhập khẩu có chịu thuế GTGT không?

22/10/2021 - 3516 Lượt xem
Câu hỏi: Chào Trung tâm GJA. Chúng tôi là doanh nghiệp xuất nhập khẩu vàng nguyên liệu đã có giấy phép xuất nhập khẩu vàng. Xin hỏi trong quá trình chúng tôi nhập khẩu vàng thỏi nguyên liệu từ nước ngoài về Việt Nam có phải chịu thuế giá trị gia tăng hay không? Mong được giải đáp. Xin cảm ơn.

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Trung tâm Hỗ trợ Phát triển Doanh nghiệp Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý (GJA). Thông qua nganhangphapluat.thukyluat.vn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm như sau:

Theo khoản 22 Điều 5 Luật thuế giá trị gia tăng 2008 có quy định một trong những đối tượng không chịu thuế GTGT:

Vàng nhập khẩu dạng thỏi, miếng chưa được chế tác thành sản phẩm mỹ nghệ, đồ trang sức hay sản phẩm khác.

Như vậy, doanh nghiệp nhập khẩu vàng thỏi nguyên liệu không phải chịu thuế giá trị gia tăng.

Cảm ơn sự tin tưởng đồng hành của bạn!

Hy vọng những gì chúng tôi tư vấn trên đây sẽ giúp bạn có được giải pháp tốt nhất cho vấn đề của mình. Còn bất cứ thắc mắc gì bạn vui lòng gửi câu hỏi về Phòng tư vấn pháp luật trực tuyến - Trung tâm GJA.

Email: mynghevietnam.org.vn@gmail.com  

Chúc bạn và gia đình an khang, thịnh vượng!

TVV Hồng Nhung

Tin cùng chuyên mục


TRUNG TÂM HỖ TRỢ PHÁT TRIỂN DOANH NGHIỆP MỸ NGHỆ KIM HOÀN ĐÁ QUÝ

Trực thuộc Trung ương Hội Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý Việt Nam - Được thành lập bởi CTHĐBT ngày 20/12/1989 (nay là Thủ tướng Chính phủ) và là tổ chức Thành viên của UBTƯ MTTQ Việt Nam

 

Giám đốc Trung tâm: Ông Nguyễn Việt Thắng

HÀ NỘI:  Số 7 Tôn Thất Thuyết, Quận Cầu Giấy

Tel:  (024) 39 195 195  -  Fax:  (024) 39 196 196

TP. HCM:  Số 65 Đường Mạc Đĩnh Chi, Quận 1

Tel: (028) 39 18 19 20  -  Fax: (028) 39 18 19 20

Hotline Toàn quốc: 090 777 5995

Email: mynghevietnamGJA@gmail.com

Website: mynghevietnam.org.vn