Email: mynghevietnamGJA@gmail.com - Liên hệ quảng cáo: 090 777 5995
  1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp
  4.  › 
  5. Hỏi đáp

Bảo hộ quyền tác giả trên tác phẩm điêu khắc

16/09/2021 - 3262 Lượt xem
Chào Trung tâm GJA, tôi là là học viên của một nghệ nhân điêu khắc đá mỹ nghệ tại Ninh Bình. Vừa rồi tôi có điêu khắc ra một sản phẩm và được thầy khen là độc đáo và lạ. Tôi muốn bảo hộ quyền tác giả có được không? Mong nhận được phản hồi. Xin cảm ơn! (nguyenvanthanh**@gmail.com)

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về Phòng tư vấn pháp luật trực tuyến - Trung tâm Hỗ trợ Phát triển Doanh nghiệp Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý (GJA). Căn cứ Luật sở hữu trí tuệ 2005 (sửa đổi 2009) và Nghị định 22/2018/NĐ-CP, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Theo Điểm đ Khoản 5 Điều 1 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 quy định tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng là một trong những tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả;

Và tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định 22/2018/NĐ-CP quy định:

Tác phẩm tạo hình quy định tại điểm g khoản 1 Điều 14 của Luật sở hữu trí tuệ là tác phẩm được thể hiện bởi đường nét, màu sắc, hình khối, bố cục như: Hội họa, đồ họa, điêu khắc, nghệ thuật sắp đặt và các hình thức thể hiện tương tự, tồn tại dưới dạng độc bản. Riêng đối với loại hình đồ họa, có thể được thể hiện tới phiên bản thứ 50, được đánh số thứ tự có chữ ký của tác giả.

Như vậy, tác phẩm điêu khắc của bạn được bảo hộ quyền tác giả theo quy định hiện hành.

Cảm ơn sự tin tưởng đồng hành của bạn!

Hy vọng những gì chúng tôi tư vấn trên đây sẽ giúp bạn có được giải pháp tốt nhất cho vấn đề của mình. Còn bất cứ thắc mắc gì bạn vui lòng gửi câu hỏi về Phòng tư vấn pháp luật trực tuyến - Trung tâm GJA.

Email: mynghevietnam.org.vn@gmail.com

Chúc bạn và gia đình an khang, thịnh vượng!

TVV Hồng Nhung

Tin cùng chuyên mục


TRUNG TÂM HỖ TRỢ PHÁT TRIỂN DOANH NGHIỆP MỸ NGHỆ KIM HOÀN ĐÁ QUÝ

Trực thuộc Trung ương Hội Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý Việt Nam - Được thành lập bởi CTHĐBT ngày 20/12/1989 (nay là Thủ tướng Chính phủ) và là tổ chức Thành viên của UBTƯ MTTQ Việt Nam

 

Giám đốc Trung tâm: Ông Nguyễn Việt Thắng

HÀ NỘI:  Số 7 Tôn Thất Thuyết, Quận Cầu Giấy

Tel:  (024) 39 195 195  -  Fax:  (024) 39 196 196

TP. HCM:  Số 65 Đường Mạc Đĩnh Chi, Quận 1

Tel: (028) 39 18 19 20  -  Fax: (028) 39 18 19 20

Hotline Toàn quốc: 090 777 5995

Email: mynghevietnamGJA@gmail.com

Website: mynghevietnam.org.vn